Chào mừng bạn đến với Bách Khoa Forum!
Cộng đồng sinh viên Bách Khoa Hà Nội

Bạn đang xem diễn đàn dưới tư cách là khách nên sẽ có nhiều hạn chế. Đăng ký hoặc
Nếu bạn chưa có tài khoản thì hãy bỏ ít phút đăng ký để cùng tham gia thảo luận và giao lưu với chúng tôi nhé.

[Hỏi đáp] Có nên học công nghệ sinh học?

Thảo luận trong 'Khiếu nại - Hỏi đáp & Góp ý về diễn đàn' bắt đầu bởi Hoàng My My, 31 Tháng bảy 2016.

1. Hoàng My My

Hoàng My My Mới vào trường

Đã được mời trà đá:
    4
    Trường đang học:
    THPT Việt Đức-Hoàn Kiếm- Hà Nội
    Khoa Viện:
    Chưa phân khoa
    Em có ước mơ học công nghệ sinh học từ cấp 2, nhưng nghe các ac đã từng học ngành đó nói là ở Vnam sinh viên ra trường có rất ít việc làm, lương lại lèo nhèo chẳng đủ sống :(:(:( ở Vnam ngành này khó phát triển. Em vào BK học CNSH nếu cố gắng thì có cơ hội nhận học bổng du học ko ạ? :fa
  2. Kỳ Thần

Kỳ Thần Gã đơn giản

Đã được mời trà đá:
    1.322
    Trường đang học:
    UBL France
    Khoa Viện:
    Viện Đào tạo Quốc tế về Khoa học Vật liệu
    Lớp học:
    MSE-AP
    Khóa học:
    K52
    Chào My, anh rất vui khi biết có một cô gái trẻ yêu thích ngành công nghệ sinh học từ sớm như e.
    Có một thực tế hơi buồn là mặc dù ngành công nghệ sinh học đang là một trong những ngành hot trên thế giới nhưng ở VN thì những sinh viên học ngành này ra trường lại có rất ít việc làm và lương không cao. Tuy nhiên, anh tin rằng ngành khoa học công nghệ nước nhà sẽ dần dần bắt nhịp với xu hướng chung trên thế giới. Trong những năm gần đây có rất nhiều những nhà khoa học trẻ, nhiệt huyết sau thời gian tu nghiệp ở nước ngoài đã không ngại khó khăn để trở về phát triển nền khoa học nước nhà. Cũng chỉ mới đây nhất là công trình của tiến sỹ Trần Đình Phong cùng đồng nghiệp (hầu hết được thực nghiệm tại Việt Nam) đã được đăng trên tạp chí Nature Materials (tạp chí đầu ngành của ngành khoa học vật liệu) đã làm nức lòng giới khoa học nước nhà.
    http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/29...-nghien-cuu-tren-tap-chi-so-mot-the-gioi.html
    Nếu em có đam mê từ sớm, anh tin rằng em sẽ kiên trì đi trên con đường mà em đã chọn lựa. Thêm vào đó, cơ hội học bổng du học ngành này là rất lớn (do đây là ngành đang rất được quan tâm nghiên cứu trên thế giới) nên chỉ cần em cố gắng, cơ hội sẽ tới với em. Hãy cố gắng nâng cao khả năng ngoại ngữ (đặc biệt là tiếng Anh) sớm nhất có thể nhé.
    Chúc em thành công.
    Hoàng My Myluugu đã mời 2 cốc trà đá vì bài viết này.
  3. Hoàng My My

Hoàng My My Mới vào trường

Đã được mời trà đá:
    4
    Trường đang học:
    THPT Việt Đức-Hoàn Kiếm- Hà Nội
    Khoa Viện:
    Chưa phân khoa
    Em cảm ơn ạ :D Công nghệ sinh học vốn là ước mơ của em từ lâu, nhưng khi tìm hiểu sâu và tham khảo ý kiến em thấy các anh chị khoá trên đã từng học nói là dễ thất nghiệp vì quá ít việc làm, làm trái ngành, ở vnam chỉ nhập khẩu chứ ko sáng chế, với cả người thân có ý khuyên can nên em khá phân vân, lo lắng. Cám ơn Ad đã tiếp thêm cho em động lực ạ ^^
    Hồng QuangKỳ Thần đã mời 2 cốc trà đá vì bài viết này.